![เขตแพร่ธรรม "บ้านบ้องตี้" จ.กาญจนบุรี](http://www.missionarychildhood.com/main/images/stories/news2010/kamson_bongti00.jpg)
หมู่บ้านบ้องตี้ อยู่ในเขต อ.ไทรโยค.จ.กาญจนบุรี ซึ่งสังฆมณฑลราชบุรีได้ประกาศให้เป็น "เขตแพร่ธรรมพิเศษ" มีคริสตชนซึ่งอพยพมาจากประเทศพม่า จำนวน 8 ครอบครัว เป็นคาทอลิกจำนวน 24 คน ถือบัตรอนุญาตให้อยู่ในประเทศไทยได้(บัตรสี) ไม่มีที่ทำกินเป็นของตนเอง อาศัยอยู่ในที่ดินของนายจ้างที่อนุญาตให้อยู่เพื่อดูแลไร่และสวนยางพารา ส่วนใหญ่ทำอาชีพรับจ้างรายวัน
![](http://www.missionarychildhood.com/main/plugins/editors/jce/tiny_mce/plugins/readmore/img/trans.gif)