Get Adobe Flash player

บ้านสิทธิดา ศูนย์พัฒนาเด็กพิการ

บ้านสิทธิดา ศูนย์พัฒนาเด็กพิการ

สถานที่อบรม-สัมมนา

ศูนย์ภาวนา"ทาบอร์" จ.กาญจนบุรี
บ้าน"เย็นเนซาเร็ธ" จ.เพชรบุรี
ค่ายลูกเสือดรุณาเฉลิมพระเกียรติ

สถิติการเยี่ยมชม

01738228
Today
Yesterday
This Week
This Month
Last Month
All days
1621
1673
1621
33434
61178
1738228
Your IP: 54.198.23.251
2018-09-23 19:39

Share this post

Submit to DeliciousSubmit to DiggSubmit to FacebookSubmit to Google PlusSubmit to StumbleuponSubmit to TechnoratiSubmit to TwitterSubmit to LinkedIn

ชุมนุมยุวธรรมทูตสังฆมณฑลราชบุรี ครั้งที่ 14ชุมนุมยุวธรรมทูตสังฆมณฑลราชบุรี ครั้งที่ 14
          วันเสาร์ที่ 6 มกราคม 2017 แผนกงานยุวธรรมทูตศูนย์คริสตศาสนธรรมสังฆมณฑลราชบุรี จัดการชุมนุมยุวธรรมทูตสังฆมณฑลราชบุรี ครั้งที่ 14 "เยาวชนผู้ประกาศข่าวดี" ณ วัดพระคริสตหฤทัย วัดเพลง จ.ราชบุรี

        กิจกรรมในวันนี้เริ่มด้วยพิธีบูชาขอบพระคุณโอกาสสมโภชพระคริสต์แสดงองค์ โดยมีคุณพ่อปิติศักดิ พงศ์จิรพันธ์ อธิการสามเณราลัยแม่พระนิรมลราชบุรี เป็นประธานในพิธี ในภาคถวายมีการเก็บถุงทานและนำกระปุกออมสินซึ่งเป็นเงินออมของเด็ก ๆ ตลอดปีมาถวาย เพื่อนำไปมอบให้กับสมณองค์กรยุวธรรมทูตประเทศไทย หลังพิธีฯ เด็ก ๆ แต่ละคนยังได้นำข้าวสารมาถวายให้กับพระกุมารที่หน้าถ้ำและรับการอวยพรจากบรรดาคุณพ่อ ซึ่งข้าวสารที่เด็ก ๆ นำมานี้จะนำไปมอบให้กับผู้ยากไร้ต่อไป เป็นการฝึกให้เด็ก ๆ รู้จักการให้ การแบ่งปันและคิดถึงผู้อื่นในโอกาสคริสต์มาส มากว่าการรอคอยของขวัญที่จะได้รับในโอกาสต่าง ๆ

        จากนั้นเป็นการประกวดโหราจารย์ โดยให้แต่ละกลุ่มได้คิดว่า " หากฉันเป็นโหราจารย์ จะนำสิ่งใดมาถวายให้กับพระเยซู " แสดงบทบาทสมมติเป็นโหราจารย์ทั้ง 3 ที่เดินทางตามดวงดวง นำของขวัญมาถวายให้กับพระเยซูเจ้า พร้อมทั้งบอกเหตุผล/ความหมายในการนำของทั้ง 3 สิ่งนั้น มีทีมเข้าร่วมประกวดทั้งหมด 6 ทีม ซึ่งมีผลการประกวดดังนี้

รางวัลชนะเลิศ – ได้แก่ ทีมโรงเรียนวันทามารีอา ราชบุรี
1. เด็กหญิงกมลรัตน์ เกิดอารี ชั้น ป.6
2. เด็กหญิงสุชานันท์ โรจนรัต ชั้น ป.6
3. เด็กชายวีระ นิว ชั้น ป.4
4. เด็กชายสุกิจพล โรจนรัต ชั้น ป.4
5. เด็กชายธนศักดิ์ โรจนรัต ชั้น ป.4
คุณครูผู้ฝึกสอน คุณครูจารุณี เตยพรมทอง

รางวัลรองชนะเลิศ อันดับ 1 มี 2 ทีม ได้แก่
ทีมโรงเรียนนารีวิทยา ราชบุรี
1. เด็กชายณัทธี จอมเกตุ ชั้น ป.6
2. เด็กชายวรพจน์ ชังสัจจา ชั้น ป.6
3. เด็กชายเตชิต กุลสอนนาน ชั้น ป.6
คุณครูผู้ฝึกสอน คุณครูกุศล มัธยมชาติ

และ ทีมโรงเรียนนารีวุฒิ ราชบุรี
1. เด็กหญิงชมพูนุช ประสูติมาวิน ชั้น ป.5
2. เด็กหญิงชฎาธาร กลัดสินต์ ชั้น ป.5
3. เด็กหญิงโศจิรัตน์ เพชรเทียน ชั้น ป.5
คุณครูผู้ฝึกสอน คุณครูพรพรรณ ทองอำไพ

รางวัลชมเชย – ได้แก่ ทีมสามเณราลัยแม่พระนิรมล ราชบุรี
1. นายอิทธิ กฤษเจริญ ชั้น ม.3
2. เด็กชายกลทีป์ อัยราน้อย ชั้น ม.3
3. เด็กชายศิลา ฮาดนารี ชั้น ม.1
ผู้ฝึกสอน สามเณรธีรวัฒน์ จุ้ยเย็น

         โอกาสนี้คุณพ่อวัชศิลป์ กฤษเจริญ ผู้อำนวยการสมณองค์กรสนับสนุนงานแพร่ธรรม (PMS) ประเทศไทย ได้กล่าวให้ข้อคิดและมอบรางวัลให้กับเด็ก ๆ จากนั้น ซิสเตอร์รัชนก อุปพงษ์ ผู้อำนวยการโรงเรียนเรืองวิทย์พระหฤทัย ได้กล่าวอวยพรเด็ก ๆ ทุกคนและนำภาวนาปิดการชุมนุม


สารสังฆมณฑลฉบับล่าสุด

บทอ่านและบทมิสซาประจำวัน

บทประจำมิสซา-ordomissae

แผนปฏิบัติงาน 2016-2020

แนะนำเว็บดีดี

 
www.vatican.va
เว็บข่าววาติกัน www.news.va
เว็บไซต์วิทยาลัยแสงธรรม
คณะกรรมการคาทอลิกเพื่อคริสตศาสนธรรมแผนกพระคัมภีร์
logo_litugy
กระบวนการฟื้นฟูศิษย์พระคริสต์
www.popereport.com
DOWNLOAD BIBLE PROGRAM
วิถีชุมชนวัด BEC

แม่พระแบบฉบับและตัวอย่างฯ

 

น้ำดื่มมิสซิอองน์

น้ำดื่ม "มิสซิอองน์" ผลิตโดยศูนย์มิสซังคาทอลิกเขตราชบรี

น.อักแนส เกษตรอินทรีย์

อักแนสเกษตรอันทรีย์